Uống aspirin hàng ngày – Những lợi ích và rủi ro nên biết!

Nhờ khả năng ngăn ngừa cục máu đông hình thành trong động mạch, giảm nguy cơ đột quỵ và nhồi máu cơ tim, Aspirin được coi là “át chủ bài” trong việc điều trị bệnh mạch vành, rối loạn nhịp tim. Tuy nhiên, cũng chính vì điều này làm nhiều người ngộ nhận về vai trò thực sự của nó, dẫn đến việc sử dụng tùy tiện. Với bệnh mạch vành, việc sử dụng aspirin cần được cân nhắc giữa lợi ích và nguy cơ để mang lại hiệu quả điều trị cao nhất.

Lợi ích của Aspirin đối với người bệnh tim mạch

Aspirin là một salicylate, thường được sử dụng để giảm đau, sốt, chống viêm. Ngoài ra, điều trị và phòng ngừa cơn đau thắt ngực, nhồi máu cơ tim, đột quỵ cũng là một chỉ định phổ biến hiện nay.

Aspirin có vai trò ức chế tập kết tiểu cầu, ngăn cản quá trình hình thành cục máu đông gây tắc nghẽn hoàn toàn mạch máu, hạn chế tối đa cơn đau tim và nguy cơ tai biến mạch máu não.

Để được tư vấn trực tiếp về giải pháp hỗ trợ điều trị bệnh mạch vành, phòng ngừa cục máu đông gây nhồi máu cơ tim, bạn hãy liên hệ 0962.546.541 (hoặc zalo).

Aspirin được dùng cho đối tượng nào?

Aspirin được sử dụng để phòng ngừa cục máu đông cho một số trường hợp sau:

– Sau khi đặt stent hoặc phẫu thuật bắc cầu động mạch vành

– Người bệnh sau thay van, sửa van tim

– Người bệnh mạch vành có nguy cơ cao bị nhồi máu cơ tim, đột quỵ

Theo trung tâm y tế dự phòng Task Force, Hoa Kỳ khuyến cáo, những người trong độ tuổi 50 – 69 uống aspirin hàng ngày sẽ không bị tăng huyết áp, giảm 10% nguy cơ đau tim hay đột quỵ trong khoảng 10 năm. Mặc dù vậy, việc sử dụng aspirin cũng cần cân nhắc về những rủi ro, bởi nguy cơ chảy máu cũng khá cao, đặc biệt là viêm loét dạ dày.

Bệnh mạch vành có thể dùng aspirin để điều trị

Bệnh mạch vành có thể dùng aspirin để điều trị

Có những loại Aspirin nào?

Dạng bào chế của aspirin trong điều trị bệnh tim mạch:

– Aspirin viên nén bao phim thông thường, viên nhai

– Aspirin giải phóng kéo dài: viên được thiết kế bọc kín hoạt chất để khi đi qua dạ dày, không bị tan rã cho đến khi xuống đến ruột non, phù hợp với người có tiền sử viêm loét dạ dày.

– Aspirin dạng viên đạn đặt vào trực tràng. Nếu viên quá mềm có thể đặt vào tủ lạnh 15 phút trước khi sử dụng.

Ngoài ra, aspirin còn có dạng bào chế là:

– Aspirin viên giải phóng có kiểm soát dùng trong điều trị viêm khớp, không được nhai, nghiền nát trước khi nuốt.

– Aspirin viên sủi bọt là thuốc kháng acid kết hợp giảm đau, dùng trong điều trị đau đầu, đau nhức cơ thể, ợ nóng, khó tiêu, trung hòa acid dạ dày làm giảm triệu chứng. Không nhai hay nuốt viên và cho vào một ly nước lạnh (120ml) để hòa tan hoàn toàn.

Nên sử dụng Aspirin như thế nào?

– Dùng aspirin theo hướng dẫn của bác sĩ và thông tin trên nhãn hộp sản phẩm. Không dùng liều cao hơn hoặc thấp hơn liều chỉ định.

– Uống aspirin trong bữa ăn để tránh ảnh hưởng tới dạ dày

– Với dạng viên uống: nên nuốt trọn cả viên với một ly nước đầy (khoảng 250ml). Không nằm trong vòng 30 phút sau khi uống aspirin.

– Không được đập dập, bẻ, nhai vỡ hoặc mở viên aspirin dạng giải phóng kéo dài sẽ làm mất tác dụng của thuốc.

– Trong trường hợp bạn đang dùng aspirin và cần làm phẫu thuật điều trị một căn bệnh khác hoặc ngay cả khi làm răng, cần trao đổi với bác sĩ về việc bạn uống aspirin hàng ngày để tránh nguy cơ chảy máu quá nhiều trong phẫu thuật. Có thể bạn sẽ phải ngưng sử dụng nó trong một thời gian ngắn.

– Nếu bạn lỡ quên dùng thuốc trong ngày, hãy dùng liều đó ngay khi nhớ ra. Nếu nó gần với thời gian của liều tiếp theo, bỏ qua liều đã quên và trở về lịch uống thuốc thường xuyên. Không nên uống bù 2 liều cùng một lúc.

– Nếu dùng quá liều, bạn sẽ bị mất thính giác tạm thời, co giật, thậm chí là hôn mê, do vậy, không bao giờ được tự ý tăng liều và hãy nhờ người thân gọi y tế khẩn cấp khi có các dấu hiệu trên.

– Không dùng thuốc nếu ngửi thấy có mùi dấm, có thể thuốc đã hết hạn sử dụng và không còn hiệu quả.

– Aspirin có thể làm tăng nguy cơ chảy máu khi dùng cùng với thuốc giảm đau, hạ số thuộc nhóm kháng viêm không steroid NSAIDs như ibuprofen (Advil, Motrin IB…), do đó, nếu phải sử dụng cả hai loại thuốc này, bạn nên dùng cách nhau ít nhất 2 giờ đồng hồ.

– Tránh hút thuốc lá, uống rượu, đồ uống có cồn khi đang sử dụng thuốc aspirin bởi rượu có thể làm tăng nguy cơ chảy máu dạ dày.

– Một số thực phẩm bổ sung có thể cũng làm tăng nguy cơ chảy máu như: bạch quả, nham lê, dầu cá (omega – 3)… bạn cần hết sức thận trong khi sử dụng cùng thuốc aspirin

– Lưu ý bảo quản thuốc ở nhiệt phòng, tránh ẩm và nhiệt.

– Tránh các hoạt động có thể gây bầm tím hoặc chấn thương, chảy máu vì thuốc có thể khiến tình trạng trở nên trầm trọng hơn.

Tác dụng phụ của Aspirin

Mặc dù mang lại nhiều lợi ích trong việc điều trị bệnh mạch vành, việc sử dụng aspirin cần được cân nhắc do có thể để lại những tác dụng phụ và biến chứng khá nghiêm trọng:

– Đau đầu nhẹ, buồn ngủ

– Dị ứng: phát ban, khó thở, phù mặt, sưng môi, lưỡi hoặc họng

– Chảy máu, viêm loét dạ dày: Sử dụng aspirin hàng ngày làm tăng nguy cơ loét dạ dày, gây ợ nóng. Trong trường hợp bạn có một vết loét hay chảy máu ở bất cứ nơi nào khác trong đường tiêu hóa, dùng aspirin càng làm gia tăng tình trạng này đến mức nguy hiểm

Sử dụng aspirin có thể gây đau dạ dày

Đau dạ dày là tác dụng phụ phổ biến sau khi dùng aspirin

Hãy ngừng sử dụng thuốc và tới gặp bác sĩ nếu có các biểu hiện như:

– Ù tai, ảo giác, thở nhanh, co giật

– Buồn nôn, nôn, đau bụng dữ dội (vùng dạ dày)

– Phân có máu, ho ra máu hoặc nôn mửa như bã cà phê

– Không dùng aspirin quá 10 ngày để giảm đau hoặc quá 3 ngày để hạ sốt.

Chống chỉ định khi sử dụng Aspirin

Bạn không nên sử dụng aspirin nếu:

– Bị rối loạn đông máu như bệnh ưa chảy máu; bệnh viêm loét dạ dày – ruột; bệnh gan, thận, hen suyễn hoặc dị ứng theo mùa…

– Có tiền sử dị ứng với một số thuốc NSAID (thuốc chống viêm không steroid như Advil, Indocin, Lodine, Voltaren, Mobic…).

– Phụ nữ có thai: bởi uống aspirin trong thời gian cuối thai kỳ có thể gây chảy máu ở người mẹ hoặc em bé trong khi sinh.

– Aspirin có thể đi vào sữa mẹ và gây hại cho em bé, do đó không nên cho bé bú mẹ trong khi sử dụng thuốc này.

– Không dùng aspirin cho trẻ em khi bị sốt, cúm hoặc thủy đậu. Aspirin (hoặc hoạt chất salicylate) có thể gây ra hội chứng Reye, một tình trạng bệnh nghiêm trọng có thể dẫn đến tử vong.

– Nếu bạn đã sử dụng thuốc chống đông máu như warfarin (Coumadin, Jantoven), apixaban (Eliquis), dabigatran (Pradaxa) hay rivaroxaban (Xarelto) để điều trị các căn bệnh khác, kết hợp sử dụng với aspirin có thể làm tăng nguy cơ biến chứng chảy máu nặng nề.

Ngừng thuốc Aspirin có gây ảnh hưởng gì không?

Nếu bạn đã từng có tiền sử nhồi máu cơ tim hoặc đặt stent mạch vành, việc ngừng sử dụng aspirin có thể làm tăng nguy cơ xuất hiện cục máu đông, khiến bệnh tái phát và đe dọa đến tính mạng của bạn. Do vậy, trước khi muốn dừng lại, hãy trao đổi với bác sĩ để có hướng dẫn cụ thể.

Giải pháp nào cho việc sử dụng Aspirin đạt hiệu quả?

Không ai có thể nghi ngờ về tác dụng của aspirin trong việc điều trị một cơn đau tim hay đột quỵ, tuy nhiên, việc sử dụng với liều lượng như thế nào cho hợp lý còn tùy thuộc vào tình trạng bệnh lý cũng như khả năng gây tác dụng phụ trên từng bệnh nhân.

Hiện nay, bên cạnh sử dụng aspirin trong điều trị bệnh mạch vành, nhiều chuyên gia đưa ra lời khuyên nên sử dụng các sản phẩm chứa Nattokinase, chiết xuất từ đậu tương lên men tự nhiên, giúp ngăn ngừa cục máu đông và an toàn khi dùng lâu dài. Nattokinase làm tan cục máu đông bằng cách làm tan sợi fibrin – chất liên kết tiểu cầu hình thành cục máu đông. Ngoài ra, nattokinase còn có tác dụng giảm huyết áp, tăng cường lưu thông máu và phòng ngừa xơ vữa mạch. Đặc biệt, nattokinase sẽ nâng cao tác dụng khi kết hợp với các thảo dược Bồ hoàng, Đỏ ngọn, Alpha lipoic acid để mang lại sức khỏe cho trái tim.

Xem thêm:

Nattokinase – Giải pháp chống đông máu từ tự nhiên

Vương Tâm Thống – Sản phẩm hỗ trợ phòng ngừa cục máu đông có chứa Nattokinase

Phạm Hường

Nguồn:

https://www.drugs.com/cdi/aspirin.html

https://www.nlm.nih.gov/medlineplus/ency/patientinstructions/000092.htm

http://www.mayoclinic.org/diseases-conditions/heart-disease/in-depth/daily-aspirin-therapy/art-20046797

BẢNG GIÁ

Điện thoại đặt hàng:  0962.546.5410988.384.066

1. Vương Tâm Thống hộp 30 viên (Mua 6 tặng 1)

– Từ 1 – 2 hộp: 205.000 đồng/hộp

– Từ 3 – 5 hộp: 200.000 đồng/hộp

– Từ 6 – 9 hộp: 195.000 đồng/hộp

– Từ 10 hộp trở lên: 180.000 đồng/hộp

2. Vương Tâm Thống 2 lọ x 90 viên (Tặng 1 hộp 30 viên):

– Giá: 1.100.000 đồng/hộp 2 lọ

3. Miễn phí vận chuyển đơn hàng từ 1,000,000đ trở lên

Ngoài ra đơn hàng thành công sẽ được chúng tôi tặng thêm 01 cuốn cẩm nang điện tử “Sống khỏe với bệnh tim mạch” qua email đăng ký

Đặt hàng online



    175.000 đ

    Phí ship: 30.000 đ

    Tổng tiền 175.000 đ

      Đặt câu hỏi cho chuyên gia

      Viết bình luận
      Theo dõi
      Thông báo
      guest
      12 Bình luận
      Cũ nhất
      Mới nhất Được bình chọn nhiều nhất
      Phản hồi nội tuyến
      Xem tất cả các bình luận
      trần thanh dũng
      trần thanh dũng
      5 Năm Trước

      Dùng Nattopes chữa máu đông . Nhưng cho hỏi Nattopes uống có bị viêm loét dạ dày hay chảy máu dạ không ( hại bao tử không )

      ngọc hằng
      ngọc hằng
      5 Năm Trước

      Chào bác sĩ
      e bị hở van tim và đã đóng dù bsi cho e dung áprin trong6 tháng. Khi e dùng thuốc thì e lại bị đi tiểu nhiều lần trong ngày . Cho e hỏi đây có phải là ảnh huong do thuoc k ak

      Ngọc Nguyễn
      Ngọc Nguyễn
      5 Năm Trước

      Uống aspirin đễ ngừa cục máu đông. Bao lâu mới uống một viên loại 81 mmg. Thưa bác sỉ.

      Minh
      Minh
      4 Năm Trước

      Kính chào BS, tôi đã đặt Stent mạch vành, khi dùng aspirin 81 có thể dùng cách nhật được không, cám ơn BS

      Nguyễn Văn Toàn
      Nguyễn Văn Toàn
      4 Năm Trước

      Chào bác sĩ tôi năm nay 40 tuổi, mới can thiệp bít dù Thông liên thất quanh màng, sau 2 ngày đi tiểu bình thường kết quả siêu âm tốt ko còn shut tồn lưu, nhưng ngayf thứ 3 uống 2 viên ispirin 81 và tối có đi tiểu ra huyết sắc tố. Sang ngay tiếp theo ngừng thuốc nhưng vẫn đái ra huyết sắc tố. Bác sĩ cho hỏi bệnh có nguy hiểm ko và phác đồ chữa trị?

      Mai vẫn tien
      Mai vẫn tien
      1 Năm Trước

      Tới 72t bi bệnh rung nhi con va huyết ap ho van tim van 3 là 3/4 đang dung thuoc huyết ap tiêu đường mờ màu va thuoc pracada cả thuoc asprin 81 ,cứ sang làm về sinh rang miệng khạc ra có lẫn máu như thế có tiếp tức uống các thu thuoc trên nữa hay ngưng ? Xin cảm on